Thuốc Napharangan là gì?
Napharangan 500mg là thuốc hạ nhiệt, giảm đau đường uống.
Thành phần, hàm lượng
Thuốc Napharangan 500mg có chứa:
- Paracetamol hàm lượng 500mg.
- Tá dược vừa đủ 1 viên nén sủi bọt.
Thuốc Napharangan dùng cho bệnh gì?
Napharangan được sử dụng trong các trường hợp sau:
- Giảm đau đầu, đau nửa đầu, đau dây thần kinh, đau răng, đau bụng kinh, thấp khớp.
- Đau nhức, viêm họng và các triệu chứng cảm lạnh, cúm
Cách dùng thuốc Napharangan như thế nào và liều lượng
Cách dùng: Cho viên thuốc hòa tan hoàn toàn trong khoảng 200ml nước đã đun sôi để nguội.
Liều dùng:
- Trẻ em trên 11 tuổi và người lớn: 1 viên/lần, giữa 2 lần liên tiếp cách nhau 4-6 giờ khi cần thiết, không uống quá 4g/ngày
- Liều cao hơn (1g/lần) có thể hữu ích để giảm đau ở 1 số người bệnh.
Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Tùy thuộc vào thể trạng và mức độ tiến triển của bệnh mà liều dùng có thể được bác sĩ điều chỉnh một cách hợp lý.
Khi nào không nên dùng thuốc Napharangan
Napharangan không nên dùng với:
- Người mẫn cảm với paracetamol.
- Người bệnh thiếu hụt G6PD.
Những điều cần thận trọng khi dùng thuốc Napharangan
- Thận trọng sử dụng thuốc cho bệnh nhân suy gan, suy thận.
- Hạn chế sử dụng rượu, bia, các chất kích thích khi đang sử dụng thuốc do có thể gây ra tác dụng phụ nghiêm trọng ảnh hưởng đến gan.
- Kiểm tra kĩ hạn sử dụng của thuốc trước khi dùng.
- Không sử dụng viên thuốc có các dấu hiệu như nấm mốc, chảy nước, thay đổi màu sắc, mùi vị,…
Nên tránh dùng những thuốc hoặc thực phẩm gì khi đang sử dụng thuốc Napharangan
Sử dụng Paracetamol với 1 số thuốc sau có thể gây ra tương tác thuốc:
- Sử dụng Paracetamol dài ngày và thuốc chống đông Coumarin làm tăng tác dụng của thuốc chống đông Coumarin.
- Sử dụng Paracetamol và Phenothiazin có thể gây hạ nhiệt nghiêm trọng
- Sử dụng Paracetamol và các thuốc chống co giật có thể làm tăng độc tính cho gan.
Tác dụng không mong muốn
Hầu hết mọi người sẽ không gặp vấn đề gì, nhưng một số người có thể gặp một số vấn đề sau:
- Khó thở, sưng mặt, cổ, lưỡi hoặc họng (phản ứng dị ứng nghiêm trọng).
- Phản ứng dị ứng da (đôi khi có thể nghiêm trọng và bao gồm bong tróc, phồng rộp và tổn thương da).
Nếu bạn gặp bất kỳ tác dụng phụ nghiêm trọng nào trong số này, hãy ngừng dùng thuốc và liên hệ với bác sĩ ngay lập tức.1
Những dấu hiệu và triệu chứng khi dùng thuốc quá liều – Cần làm gì?
Triệu chứng khi dùng thuốc quá liều:
- Hoại tử gan, có thể gây tử vong.
- Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống liều độc.
- Da, niêm mạc và móng tay xanh tím.
- Ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động, mê sản, sau đó ức chế hệ thần kinh trung ương (sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh, nông; mạch nhanh, yếu, không đều, huyết áp thấp và suy tuần hoàn).
- Trụy mạch, co giật nghẹt thở có thể dẫn đến tử vong.
Nếu không may dùng quá liều, bạn sẽ được:
- Rửa dạ dày trong vòng 4 giờ, dùng than hoạt…ngay khi xảy ra quá liều thậm chí khi không xuất hiện các triệu chứng.
- Uống N – acetylcystein ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ từ khi uống paracetamol.
Cần làm gì khi quên 1 liều thuốc?
- Cần bổ sung liều quên ngay khi nhớ ra, không gấp đôi liều sử dụng.
- Nếu nhận ra quên 1 liều tại thời điểm gần dùng liều mới, có thể bỏ qua liều đã quên.
Khuyến cáo
- Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
- Khi xuất hiện các triệu chứng bất thường cần báo ngay cho bác sĩ và dược sĩ để được xử lý kịp thời.
Cách bảo quản thuốc Napharangan
- Nơi khô ráo, thoáng mát, duy trì nhiệt độ dưới 30 độ C, tránh sự tiếp xúc trực tiếp của ánh sáng mặt trời.
- Để xa tầm tay của trẻ em.
- Sử dụng viên sủi ngay khi lấy ra để tránh hiện tượng hút ẩm, giảm tuổi thọ khi để lâu ngoài không khí.
Biên tập: Nguyễn Kim Lê Na, Q1K73, Trường đại học Dược Hà Nội
Chú thích & tham khảo- Boots Paracetamol 500 mg Effervescent Tablets – https://www.medicines.org.uk/emc/product/8363/pil (Truy cập ngày 30/11/2022) [↩]
Bà Lan Đã mua tại pharmaotc.vn
giao hàng nhanh, tư vấn tốt, hình ảnh minh hoạ
Huỳnh Nga Đã mua tại pharmaotc.vn
Mình rất hay dùng loại này để hạ sốt, mua ở shop mấy lần rồi. rất tin tưởng chất lượng
Vinh Lê
Hiệu quả hạ sốt nhanh